Tham khảo tiền thưởng có phải đóng bhxh | BestTaiChinh.Com


Mời bạn cùng besttaichinh.com tìm hiểu về tiền thưởng có phải đóng bhxh ngay sau đây

Khoản tiền thưởng có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Tiền thưởng có phải đóng bảo hiểm xã hội không?? Cho tôi hỏi, để khuyến khích động viên nhân viên làm việc tốt hơn ra nhiều sản phẩm hơn, công ty áp dụng hình thức thưởng theo số lượng hàng nhân viên đó làm ra, vậy tiền thưởng có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

  • Các khoản phụ cấp phải đóng bảo hiểm xã hội năm 2018
  • Các khoản bổ sung khác làm căn cứ đóng BHXH là gì?
  • Phụ cấp trách nhiệm có phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Tiền thưởng có phải đóng bảo hiểm xã hộiTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Với trường hợp Tiền thưởng có phải đóng bảo hiểm xã hội không? của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Bạn đang xem: tiền thưởng có phải đóng bhxh

Căn cứ tại khoản 3 Điều 30 của Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định về các khoản bổ sung khác, ghi các khoản bổ sung mà hai bên đã thỏa thuận, cụ thể:

Thứ nhất, xác định các khoản không phải đóng bảo hiểm xã hội

“Điều 30. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định được quy định như sau:

Tham khảo: bảo hiểm xe máy bao nhiêu tiền | BestTaiChinh.Com

3. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo khoản 11 Điều 4 của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động.“

Theo đó, tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động và khoản tiền này không phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 4 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH.

Tiền thưởng có phải đóng bảo hiểm xã hội

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận

Xem thêm: tra cứu số tiền thuế tncn đã nộp | BestTaiChinh.Com

Để khuyến khích động viên nhân viên làm việc tốt hơn ra nhiều sản phẩm hơn, công ty bạn áp dụng hình thức thưởng theo số lượng hàng nhân viên đó làm ra. Như vậy tiền thưởng này không phải đóng bảo hiểm xã hội.

Trên đây là bài viết tư vấn về: Tiền thưởng có phải đóng bảo hiểm xã hội không. Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại:

Các khoản phụ cấp không phải đóng bảo hiểm xã hội năm 2018

Khoản lương nào bắt buộc phải đóng bảo hiểm?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề còn vướng mắc liên quan đến câu hỏi tiền thưởng có phải đóng bảo hiểm xã hội không, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Đang hót: NSƯT Cẩm Tiên | BestTaiChinh.Com

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712
64fbfcd4d329cddbd30221d4525c93ad?s=130&d=mm&r=g
Best Tài Chínhhttp://besttaichinh.com
Là người sáng lập Website BestTaiChinh.Com - Với nhiều năm kinh nghiệm trong lĩnh vực tài chính ngân hàng, Bitcoin, chứng khoáng ... sẽ sử dụng các kiến thức được tổng hợp và đúc kết để cung cấp đến các bạn những thông tin chính xác, tư vấn hỗ trợ xử lý các dịch vụ tài chính, ngân hàng, bảo hiểm, đầu tư hiệu quả nhất!

Similar Articles

Comments

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây

Advertismentspot_img

Instagram

Most Popular